Lop hoc tu vi phong thuy tu tru 

Diễn đàn » Hỏi đáp - Luận giải » Xem ngày, Luận tuổi

Nội qui chuyên mục

Chuyên mục luận giải cần có thái độ ứng xử đúng mực. Các bài viết có nội dung không liên quan sẽ bị xóa bỏ

Người tạo Tin nhắn
Ngoại tuyến 
 Tiêu đề bài viết: Tuoi nham tuat voi tuoi at suu co nen lay nhau khong?
 Gửi bài Đã gửi: 16:54, 08/09/09 
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Cảm ơn: 0
ba con oi, co ai biet cho minh hoi: hien nay, ban trai cua minh sinh nam 1982, minh sinh nam 1985. Chung minh da yeu nhau duoc hon 3 nam va bay gio dang co ke hoach tien toi hon nhan, nhung 2 ben gia dinh khong dong y vi tuoi cua chung minh khong hop nhau, de phai chia ly, nguoi am, nguoi duong. Vay ba con ai biet xin cho minh hoi hai tuoi nay co the ket hon duoc voi nhau khong?Minh sinh vao thang 1 nam at suu, cung khong ro ngay nao chi biet la sau khi an tet xong thi me minh sinh,minh sinh vao khoang 6 den 7 gio toi, con anh ay sinh ngay 20 thang 01 nam 1982 - ngay am

Đầu trang 
Ngoại tuyến 
 Tiêu đề bài viết: TL: Tuoi nham tuat voi tuoi at suu co nen lay nhau khong?
 Gửi bài Đã gửi: 21:44, 09/09/09 
Chính thức
Chính thức
Hình đại diện của thành viên

Trước tiên Bác xin cháu thông cảm nhé, vì năm nay bác đa 52 tuổi rồi nên xưng hô thế cho tiện.
Dân gian có câu"Vợ chồng là cái duyên cái số", người xưa cũng đã thấy trong sự gắn kết của hai con người để đến được cái ngưỡng " Đầu bạc răng long" cần có 2 yếu tố là " Duyên" và " Số", vậy cái nào quan trọng hơn cái nào? chúng ta cùng xem xét nhe!
* Như cháu nêu thì bác thấy cháu đã có chữ "Duyên" rồi đó, bởi với thời gian 3 năm các cháu quen biết và tìm hiểu hẳn cũng đã có nhiều điều ngộ ra về nhau và giờ lại đang dự tính đến việc xây dựng, gấn kết thành một gia đình hẳn đó phải là kết quả của tình yêu mà theo bác ta gọi nôm na là "Duyên".Thực tình thì bác thấy "duyên" rất quan trọng trong đời sống vợ chồng, nếu không có "duyên" thường hay dẫn đến tình trạng"Trâu kéo lên cạn, Bò kéo suống nước" và cái sự "Đồng sàng dị mông" ấy thường dẫn đến một đời sống vợ chồng không mấy hạnh phúc, tuy nhiên cái "số" lại có vị trí then chốt đấy, bởi vì theo Dịch học thì mỗi một con người khi sinh ra, do sự tổ hợp của nhị khí Âm-Dương trong tứ trụ hợp thành với cân lượng khác nhau đã tạo ra tố chất thông minh, tính cách, hình dáng, sắc diện khác nhau và giầu nghèo, sang hèn, sướng khổ cũng khác nhau, nói thế không có nghĩa mê tín đâu nhé. Bản chất của Dịch là trọng sự vận động cho nên cái "Số" cũng có tính động, đó chính là sự tái tổ hợp của hai cá thể Nam-Nữ khi hôn phối sẽ tạo ra một thực thể mới " Gia đình" cái thực thể mới này như thế nào chính là chỗ cần xem xét, lụa chọn và bàn bạc.
Cháu nói bạn trai cháu sinh năm 1982 tức năm Nhâm Tuất, còn cháu sinh năm 1985 tức năm Ât Sửu . Bác xét thấy bạn cháu mạng Thuỷ, cung mạng Ly cung, cháu mạng Kim cung mạng cũng là Ly cung, như vậy thì việc phối hôn giữa 2 cá thể này đâu có gì phạm vì theo phương pháp hợp cung trong Phi cung luận thì hai cháu phối hôn được chữ " Phục vị" không phải là sấu ngoại trừ phần con cái không được như ý lắm . còn nếu sét kỹ về nguyên lý sinh khắc Âm-dương thì cháu có phần "thiệt thòi" trong cuộc hôn nhân này, bác nghĩ cũng là lẽ thuận thiên thôi vì Vợ nhịn Chồng thì được chữ hoà khí gia đình mà. Việc cháu hỏi nên, không nên thì bác thấy cả hai yếu tố để tác thành một gia đình các cháu đều đã có cơ mà, đừng nghĩ đơn giản theo câu " Thìn, Tuất, Sửu, Mùi " tứ hành sung cháu nhé.

Đầu trang 
Ngoại tuyến 
 Gửi bài Đã gửi: 21:32, 11/09/09 
Chính thức
Chính thức

Cảm ơn: 19
Xin phép bạn ngatrang cho mình ghé vào một chút. Cháu xin hỏi bác Tuấn Tú: bạn trai cháu cũng sinh năm 1982, cháu sinh năm 1984. Cái duyên của bọn cháu mới kéo dài 1 năm thôi. Vậy còn cái số thì sao hả bác? tủôi của bọn cháu có bị xung không ạ?

Đầu trang 
Ngoại tuyến 
 Gửi bài Đã gửi: 09:21, 12/09/09 
Chính thức
Chính thức

HDC thân! Nếu đúng như cháu nêu cháu thuộc Cấn cung còn bạn trai cháu Thuộc Ly cung. nếu Ly phối với Cấn tức là Phạm Tuyệt thể tức không hợp lắm tuy nhiên không đến mức "Phạm" vì sách có câu " Du hồn, Tuyệt thể còn nên- Bán hung, bán cát vậy duyên tầm thường" vì thế các chấu nên có sự nhường nhịn tránh tạo mâu thuẫn để duy trì tình cảm. Cổ nhân đã dạy: Chồng nóng thì vợ bớt lời-Cơm xôi bớt nửa chẳng đời nào khê. Đây có lẽ là cáh hoá giải của cuôc tình với cháu đó
Chúc các cháu mãi yêu nhau và sớm thành gia thất

Đầu trang 
Ngoại tuyến 
 Gửi bài Đã gửi: 09:43, 12/09/09 
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Danh hiệu: 1
Huy chương hạng ba (1)
Cảm ơn: 211
Thưa Bác Trương Tuấn Tú!
Cháu nghĩ Nhâm Tuất nam mệnh cung Phi thuộc cung Ly; Ất Sửu nữ mệnh thuộc cung Ly.
Phối được: Phục Vị ạh.
Kính Bác.

Đầu trang 
Ngoại tuyến 
 Gửi bài Đã gửi: 16:56, 12/09/09 
Chính thức
Chính thức

Trương Tuấn Tú đã viết:
HDC thân! Nếu đúng như cháu nêu cháu thuộc Cấn cung còn bạn trai cháu Thuộc Ly cung. nếu Ly phối với Cấn tức là Phạm Tuyệt thể tức không hợp lắm tuy nhiên không đến mức "Phạm" vì sách có câu " Du hồn, Tuyệt thể còn nên- Bán hung, bán cát vậy duyên tầm thường" vì thế các chấu nên có sự nhường nhịn tránh tạo mâu thuẫn để duy trì tình cảm. Cổ nhân đã dạy: Chồng nóng thì vợ bớt lời-Cơm xôi bớt nửa chẳng đời nào khê. Đây có lẽ là cáh hoá giải của cuôc tình với cháu đó
Chúc các cháu mãi yêu nhau và sớm thành gia thất

Cháu cảm ơn bác. Thực tình cháu cũng nghĩ rằng, nếu biết nhường nhịn nhau thì có thể giữ gìn hạnh phúc. Cháu có đọc ở những bài khác các chuyện về những người không hợp tủôi, lấy nhau thì ngoài việc khắc phục bằng nhườgn nhịn, còn nên khắc phục bằng các cách như chọn ngày cưới, tuổi cưới, cưới 2 lần, chọn hướng nhà...Bác có thể cho cháu hỏi, năm nay chúng cháu cưới nhau có được không ạ? Vì cháu nghe nói 3 năm tiếp theo, tuổi cháu kiêng cưới hỏi. Và nếu cưới thì chúng cháu nên cưới vào thời điểm nào? Có phải cưới 2 lần không ạ? (năm nay thì cháu tuổi kim lâu).
Cháu chờ tin bác!

Đầu trang 
Ngoại tuyến 
 Gửi bài Đã gửi: 21:33, 13/09/09 
Chính thức
Chính thức

Lời cáo lỗi với HDC!
Trước tiên bác xin lỗi cháu vì bác đã nhầm trong lần trước hai cháu đều thuộc Ly cung và được cung Phục Vị - Cát. Bác có nhầm lẫn vì lẽ tính toán khá nhiều cho mọi người nên tuổi chưa cao nhưng đã lẫn rồi, cháu thông cảm nhé.
Việc cưới hỏi chọn ngày cũng rất hệ trọng, nhưng theo bác quan trọng là ở chỗ sự phối cung của hai cá thể, để tổ hợp thành một thực thể mới - Gia đình. Thực thể này có sự tương tác qua lại giữa bên Vợ, bên Chồng trong mọi lĩnh vực và nó sẽ chế hoá những điểm khiếm khuyết của tứ trụ mỗi người để hoàn thiện hơn và đó chính là cái Lý của dịch học, mà điều đó hai cháu đã không còn phải lo rồi mà.Chúc mừng các cháu!!
Còn việc cháu năm nay phạm Kim lâu theo lẽ cổ thì không thể cưới được. Nhưng bác nói là theo lẽ "Cổ" bởi vì cổ nhân xưa rất coi trọng việc cưới hỏi vì chỉ có khi cưới hỏi xong xuôi, đến một giờ nhất định theo thầy chỉ bảo bấy giờ hai người Nam-Nũ mới được động phòng, chính cái phút đó là phút quan trọng số một ở cả hai nghĩa: Thực thể-Tâm linh.Bởi lẽ đó chính là lúc mà tổ hợp Tứ trụ của hai cá thể chính thức được "Tái" tổ hợp lại.
Mong cháu hiểu còn " ngày nay"... và hiểu những gì bác nói vì bác và cháu thuộc hai thế hệ khác nên có nhiều điều không tiện nói hết. Chúc các cháu hạnh phúc

Đầu trang 
Ngoại tuyến 
 Gửi bài Đã gửi: 21:39, 13/09/09 
Chính thức
Chính thức

Gửi bạn Ngư hoá Long.
Tôi xin trân trọng cảm ơn bạn đã phát hiện ra sai sót của tôi. quả thật tôi đã nhầm lẫn lớn thực tình vì xem cung phi tính toán nhiều nên có sự nhậm. một lần nữa cảm ơn bạn đã quan tâm đến bài viết của tôi và giúp tôi kịp thời sửa chữa và xin lỗi bạn HDC.

Đầu trang 
Ngoại tuyến 
 Gửi bài Đã gửi: 21:56, 13/09/09 
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Danh hiệu: 1
Huy chương hạng ba (1)
Cảm ơn: 211
Thưa Bác Trương Tuấn Tú!
Cháu cũng đang bước đầu đọc và tìm hiểu dịch lý qua một số tài liệu hiện có bán ngoài thị trường HN, đã được hơn 1 năm rồi ạh.
Cháu đang rất quan tâm tới vẫn đề "tìm lành - lánh giữ" theo phương pháp bốc dịch.
Cháu có một số băn khoăn muốn tham khảo ý kiến của Bác, đó là:

1.Cách chế hoá:
Sinh khí giáng Ngũ quỷ
Thiên Y chế Tuyệt mạng
Diên Niên yểm Lục sát, hoạ hại.

=> Vậy khi mình xác định được tháng, ngày, giờ Tam Sinh/Tam Y/Tam Diên Niên thì cách kích hoạt trường năng lượng để hoá giải thế nào ah? Nếu có thể, Bác cho cháu một số ví dụ minh hoạ ạh!

2. Cách dùng Đồ hình ma phương Tam Y, Tam Sinh, Tam Diên Niên ạh? Mang đồ hình ma phương Diên Niên bên mình có công dụng gì không ạh?

Rất mong được bác quan tâm chỉ điểm.
Kính chúc bác và gia đình mạnh khoẻ, hạnh phúc.

Đầu trang 
Ngoại tuyến 
 Gửi bài Đã gửi: 15:05, 14/09/09 
Chính thức
Chính thức

Cháu cảm ơn bác Tuấn Tú và bạn Ngư Hoá Long đã giúp cháu. Vậy là Nhâm Tuất (nam) và Giáp Tý(nữ) cưới nhau được đúng không ạ?
Thế có lẽ là cháu phải lui đến sang năm mới cưới được rồi bác ạ, vì cháu vẫn theo "lẽ cổ". Cháu cũng rất muốn tìm hiểu về vấn đề này, nhưng hiện tại thì cháu chưa có thời gian. Mong bác tiếp tục có nhiều bài viết hay để chúng cháu học tập.
Cháu chúc bác sức khoẻ!

Đầu trang 
Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  

Trang 1 trên 2 [ 15 bài viết ] Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp

Diễn đàn » Hỏi đáp - Luận giải » Xem ngày, Luận tuổi

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: babylove_nqnb, Baphải, danghoangchi, Google [Bot]44 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.